BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

Mfumo mpya wa utatuzi wa mi-
ogoro ya ardhi na nyumba.
1. Utangulizi

Sheria ya Ardhi Na.4 na Sheria ya
Ardhi ya Vijiji Na.5 za mwaka 1999
zimetungwa ikiwa ni mojawapo ya
mikakatl ya kutekeleza Sera ya Taifa
ya Ardhi ya mwaka 1995. Sheria hizi
zinaainisha vyombo pekee vya ku-
shughulikiac migogoro ya ardhi na
Ir\wxumbo. Vyombo hivyo ambavyo ni
\ahakama kwa mujibu wa sheria hizi
ni:-
i. Baraza la Ardhi la kijiji — (The Village
Land Council).

li. %orozo la kata — (The Ward Tribu-
na

li.Baraza la Ardhi na Nyumba Ila
Wilaya- (The District Land and Hous-
ing Tribunal)

lv.Mahakama Kuu-Kitengo cha Ardhi-
(The High Court-Land Division).

v. Mahakama ya Rufaa }/0 Tanzania
(The Court of Appeal of Tanzania)

Mfumo huu wa utatuzi wa migogoro
unaoanzia katika ngazi ya Kijiji
unalenga kuchukua muda mfupi na
kutumia taratibu rahisi na shirikishi
zisizokuwa na gharama kubwa kwa
watanzania.

2. Sheria Na.2 ya mwaka 2002 (The Land

Disputes Courts Act, 2002)

« Imeanza kutumika tarehe 1/10/2003
Inafuta mamlaka ya Mahakama ya
Mwanzo, Wilaya na Mahakama ya
Hakimu Mkazi kusikiliza na kuamua
masuala yote ya madai kuhusu ardhi.
Inafuta Mabaraza ya Nyumba ya
Mikoa, Baraza la Rufaa la Nyumba,
Mabaraza ya Usuluhishi wa Ardhi ya
Wilaya/Mikoa na Baraza la Rufaa la
Ardhi.

Inaunda na inatoa majukumu  na
mamlaka ya Mahakama zilizotajwa
katika Sheria Na.4 na 5 za mwaka
1999 kushughulikia migogoro ya ardhi
nanyumba.

Baraza la Kijiji lina mamlaka ya usulu-
hishi na endapo wahusika
hawaridhiki na uamuzi wake, wana-
ruhusiwa kupeleka masuala yao
kwenye Baraza la Kata.

(ii) Baraza la Kata

- Baraza hili ni lile lilloundwa_ chini ya
Sheria Na.7 ya mwaka1985- The Ward
Tribunal Act, 1985. .
Baraza hili pamoja na majukumu
H/oke chini ya Sheria Na.7 ya mwaka
985, limeongezewa mamiaka ya ki-
mahakama ya kushughulikia  usulu-
hishi na maamuzi ya migogoro yad
ardhi kwenye eneo lake.

-Rufaa kutoka Baraza la kata

zinapekekwa kwenye Baraza la Ardhi na

Nyumba la Wilaya.

(iii) Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
-Baraza hili linaundwa na Mheshimiwa
Warziri wa Ardhi,Nyumba na Maendeleo
go Makazi chini ya kifungu cha 22 cha
heria Na.2 ya mwaka 2002.

-Kwa mujibu wa sheria, linaweza
kuundwa katika ngazi ya Wilaya, Mkoa
au Kanda kutegemeana na wingi wa
migogoro ya ardhi na nyumba kwenye
eneo husika.

Mtu ambaye hataridhika na vamuzi
wa Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya atakuwa na haki ya kukata
rufaa Mahakama Kuu - Kitengo cha
Ardhi.  Vivyo hivyo, yule ambaye
hataridhika na uvamuzi wa Mao-
hakama Kuu - Kitengo cha Ardhi,
atakuwa na haki ya kukata rufaa
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania.

MABARAZA

-Baraza la Kata
-Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya

4. Kazi za Baraza
-Baraza la Ardhi la Kijiji linasulu-
hisha au linasaidia wananchi
wenye migogoro katika kijiji kufikia
mUGfOkO' L T P A3 33d oy .
-Baraza la Ardhi la Kijiji huitisha ki-
kao baada ya pande zinazohusika
kukubali huduma ya upatanishi ya
Baraza hilo. Hata hivyo, wananchi
hawalazimiki kutumia huduma ya
Baraza la Ardhi la Kijiji na hata
kama watatumia huduma hiyo,
wanaweza pia kukataa maamuzi
yake. Kwa sababu hiyo, wananchi
wanaweza kupeleka masuala yao
rKnoTJo kwa moja kwenye Baraza la
ata.



-Kazi ya Baraza la Kata na Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya kimsingi ni
kupokea na kusikiliza migogoro ya
ardhi na nyumba. .
- Migogoro yote ambayo thamani
Koke kifedha haizidi milioni tatu (3)
vanza kushughulikiwa na Baraza la
Kata.  Hata hivyo, kama mhusika
anawakilishwa na Wakili au yapo maz-
ingira mengine maalum, kesi hiyo
inaweza kufunguliwa moja kwa moja
katika Baraza la Wilaya.
-Baraza la Wilaya linapokea mi-
gogoro yote ambayo thamani ya
nyumba, ardhi au kinachodaiwa ni
zaidi ya milioni tatu (3) na haizidi mili-
oni arobaini (40) kwa vitu_ vinavyo-
hamishika na milioni hamsini (50) kwa
vitu visivyohamishika.

Wajumbe/Washauri (Assessors) wa

Baraza

Mfumo mpya wa utatuzi wa mi-
gogoro ya ardhi ni mfumo shirikishi
kwa sababu unawashirikisha wanan-
chi katfika kutatua m_[go%oro_ yao,
kuanzia ngazi ya Kijiji hadi Ma-
hakama Kuu- Idara ya Ardhi. Wanan-
chi wanashiriki kutokana na baadhi
yao kuteuliwa kuwa wajumbe au
washauri (assessors) wa Baraza.

Kwa mujbu wa Sheria Na.5 ya
mwaka 1999, Baraza la Ardhi la Kijiji
lina wajumbe saba (7) na lazima wa-
taty (SL kati yao wawe wanawake.
Wajumbe hao wanateuliwa na Hal-
mashauri ya Kijji na majina yao
yanafikishwa kwenye Mkutano Mkuu
wa  kijiji ili yathibitishwe kabla ya
kuanza kazi.

- Wajumbe wa Baraza la Kata, kwa
mujibu wa Sheria Na.7 ya mwaka
1985 (The Ward Tribunal Act, 1985),
wanatakiwa wawe kati ya wanne
#4) na wanane (8) na kati yao, wa-
atu (3) lazima wawe wanawake.

- Baraza la Ardhi na Nyumba Ig
Wilaya, kwa mujibu wa Sheria Na.2
ya mwaka 2002 lina wajumbe

wasiozidi saba (7) na watatu 83) kati
yao, lazima wawe wanawake. Wa-
jumbe hawa huteuliwa na
Mheshimiwa Waziri wa
Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya
Makazi kutokana na mapendekezo
a Mkuu wa Mkoa na lazima wa-
oke katika eneo la Wilaya husika.

Sifa za Mjumbe

(a) Awe mtu mwenye heshima, mtu
mwenye msimamo na ufahamu wa
Sheria za Ardhi za eneo husika.

(b) Lazima awe raia wa Tanzania na
mkazi wa Kijiji, Kata au Wilaya hu-
sika.(c) Umri wake uwe miaka 18 na
kuendelea kwa Baraza la Ardhi la Kijiji,
na Baraza la Kata ni_miaka 21 na
kuendelea na pia kwa Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya. _

(d) Awe na akili fimamu na asiwe na

kumbukumbu zozote za makosa ya

jinai.

(e) Asiwe Mbunge au Hakimu katika
Wilaya husika, Diwani au Mjumbe wa
Halmashauri ya Wilaya, Kata au Klg)ljl

Kwa Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya, kiqug%o cha chini cha elimu
yake kiwe kidato cha nne (4)

Uwakilishi

Mawakili  hawaruhusiwi  kuwakilisha
wananchi katika Baraza la Kata isipo-
kuwa katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya. Hata hivyo, kama
mtu hawezi kufika mbele ya Baraza Ia
Kata kutokana na sababu za msingi,
Baraza linaweza kumruhusu ndugu wa
karibu kumwakilisha mtu huyo.

Sifa za Mjumbe

# Ufahamu wa Sheria za Ardhi

® Raia na mkazi wa eneo husika

8 Umri wa miaka 18 na kuendelea

1 Hojatiwa hatiani

B Asiwe na wadhifa wowote

¥ Elimu ya kidato cha nne(4) (Baraza la
. M Ardhi na Nyumba la Wilaya)
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8.Utekelezaji wa Maamuzi ya Baraza
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
hutekeleza hukumu zake lenyewe
kwa kutumia madalali wake (fribunal
Brokers). Vilevile Baraza hili linasima-
mia utekelezaji wa hukumu za Baraza
la Kata. Kwa sababu hiyo. Baraza la
Kata halina mamlaka ya kukaza hu-
kumu zake lenyewe.

Kwa maoni au maswali

wasilana na:

Msaiili,

Baraza la Ardhi na Nyumba ,

S.L.P 9132, Dar es Salaam.

Simu: 212009, E-mail rhat@ardhi.gp.iz




